Tiền mua lương thực ở VN có mắc không nếu so với lương trung bình?

Quá mắc, trung bình 1 ng lao động vn, kiếm đc 200k với 9h lao động, thì tốn 150k cho việc ăn uống, để lấy sức ngày hôm sau làm tiếp

Tính ra 9h làm việc chỉ đủ ăn 1 ngày + 1/3 ngày

Trong khi đó ở xứ rẫy chết, cũng 1 khối lượng công việc làm 8h , thì tiền ăn 1 ngày chỉ bằng 1/8 lương

Có nghĩa 1 ngày mài làm đủ ăn 7 ngày

Vậy thì câu hỏi đặt ra là bọn choa chết , súc vật nào là bọn bốc lột sức lao động nhiều hơn thì tự hiểu
 
Quá mắc, trung bình 1 ng lao động vn, kiếm đc 200k với 9h lao động, thì tốn 150k cho việc ăn uống, để lấy sức ngày hôm sau làm tiếp

Tính ra 9h làm việc chỉ đủ ăn 1 ngày + 1/3 ngày

Trong khi đó ở xứ rẫy chết, cũng 1 khối lượng công việc làm 8h , thì tiền ăn 1 ngày chỉ bằng 1/8 lương

Có nghĩa 1 ngày mài làm đủ ăn 7 ngày

Vậy thì câu hỏi đặt ra là bọn choa chết , súc vật nào là bọn bốc lột sức lao động nhiều hơn thì tự hiểu
Nói như mày thì đào đâu ra 100tr dân? Hoặc là m xl hoặc thực ra đất nước này chỉ tầm 1tr dân?

Hay là dân đen chết đói đầy đường mà t ko biết?
 
Quá mắc, trung bình 1 ng lao động vn, kiếm đc 200k với 9h lao động, thì tốn 150k cho việc ăn uống, để lấy sức ngày hôm sau làm tiếp

Tính ra 9h làm việc chỉ đủ ăn 1 ngày + 1/3 ngày

Trong khi đó ở xứ rẫy chết, cũng 1 khối lượng công việc làm 8h , thì tiền ăn 1 ngày chỉ bằng 1/8 lương

Có nghĩa 1 ngày mài làm đủ ăn 7 ngày

Vậy thì câu hỏi đặt ra là bọn choa chết , súc vật nào là bọn bốc lột sức lao động nhiều hơn thì tự hiểu
Địa phận nào mà lương thấp lè tè mà ăn như heo vậy? Vùng núi như tao công ngày 250k việc nặng nó đã không muốn làm rồi. Ăn ngày 100k là dạng sang lắm rồi.
Trên tao muốn được việc ngày công phải 280k trở lên nếu việc nặng, đôi khi còn phải bao ăn nữa kìa. Còn ăn uống bình thường người 50-60k/ngày là dư sức rồi.
 
Địa phận nào mà lương thấp lè tè mà ăn như heo vậy? Vùng núi như tao công ngày 250k việc nặng nó đã không muốn làm rồi. Ăn ngày 100k là dạng sang lắm rồi.
Trên tao muốn được việc ngày công phải 280k trở lên nếu việc nặng, đôi khi còn phải bao ăn nữa kìa. Còn ăn uống bình thường người 50-60k/ngày là dư sức rồi.
Địt mẹ ráng sống 1 phần cơm bình dân 40k rồi, rồi phải uống nước nữa, mài ở chỗ cặc nào 60k sống đc 1 ngày vậy
 
Quá mắc, trung bình 1 ng lao động vn, kiếm đc 200k với 9h lao động, thì tốn 150k cho việc ăn uống, để lấy sức ngày hôm sau làm tiếp

Tính ra 9h làm việc chỉ đủ ăn 1 ngày + 1/3 ngày

Trong khi đó ở xứ rẫy chết, cũng 1 khối lượng công việc làm 8h , thì tiền ăn 1 ngày chỉ bằng 1/8 lương

Có nghĩa 1 ngày mài làm đủ ăn 7 ngày

Vậy thì câu hỏi đặt ra là bọn choa chết , súc vật nào là bọn bốc lột sức lao động nhiều hơn thì tự hiểu
M cứ quay tiền VND ra phở là sẽ thấy ko bị mất giá.
Vd: Phở ở Mỹ là 30$ nhưng ở VN chỉ cần có 30k cũng mua đc phở , cho nên tiền vnd vẫn cao so với usd nên ko có gì để than khóc , ngược lại m phải coi là hạnh phúc khi đc sinh ra ở VN và có QT Vietnam.
 
M cứ quay tiền VND ra phở là sẽ thấy ko bị mất giá.
Vd: Phở ở Mỹ là 30$ nhưng ở VN chỉ cần có 30k cũng mua đc phở , cho nên tiền vnd vẫn cao so với usd nên ko có gì để than khóc , ngược lại m phải coi là hạnh phúc khi đc sinh ra ở VN và có QT Vietnam.
Sao ko ăn bơ thừa sữa cặn đồ ăn nhanh, đồ ăn bình dân , quy ngu vậy mài
 
yên tâm đi. từ đây tới cuối năm lương thực nó còn tăng nữa.
 
Ngu gì m. Người VN thì ăn phở đúng rồi.
Đang nói đến đồ ăn bình dân đủ để sống phở dmm , phở bên tây nó đắt vì nó đéo phải đồ ăn bình dân

Thế so trứng cá muối, đùi lợn múi , cá hồi xông khói, sushi cho nó cân
 
bó rau muống 20k, 70k thịt ba chỉ, 10k tiền mắm muối gạo tỏi ớt, chi là hết 100k 1 bữa, nhà t 4 người ăn đ hết
 
1 tô phở ăn sáng vỉa hè 30k
Hơn 1h làm việc trung bình r
Chi phí ăn uống + điện nước qá đắt so vs thu nhập
 
Lao động phổ thông - hssv làm parttime từ 18-25k/h. Ở SG nhé !

Ngày làm 8h đc khoảng 144k - 200k
Nếu 1 tháng đi làm 30 ngày ko nghỉ thì sẽ được từ : 4tr320 - 6tr

Giá xăng xe 1 ngày tầm 10-20k
Ăn 1 tô phở tầm 40-100k
Cơm bình dân các loại tầm 30-50k
1 ly coffee 20-50k
Giữ xe 5-10k tuỳ nơi.
Điện nước, gas, tắm giặt, quần áo, khấu hao vật dụng, tiền điện thoại, internet …
Tiền trọ

Đó là 1 thân một mình còn sống lay lấc, không giải trí tiêu khiển, duy trì mối quan hệ …

@saigonvip
 
bó rau muống 20k, 70k thịt ba chỉ, 10k tiền mắm muối gạo tỏi ớt, chi là hết 100k 1 bữa, nhà t 4 người ăn đ hết
Xl hả mày:thịt đùi 90k/ kg, mua 70k.rau muống 10k/kg...mua 10k
Cà chua 2 trái 5k
Dầu,nước mắm,bột ngọt,hành+tỏi:10k
Gạo :1,3kg=24k
Ga 10k
Tổng:70+10+5+10+24+10=130k cho 4 người /ngày...chưa tính xăng đi chợ và công nấu
So với đi ăn quán 30x8=240k/ngày
Tao tính là ăn theo kiểu bk:mặn+luộc thôi đó
Giá thực tế,bình dân.
Còn địt con mẹ ,mấy thằng ở núi đào cũ mài,ăn lá đu đủ thì câm mõm vào
 
Xl hả mày:thịt đùi 90k/ kg, mua 70k.rau muống 10k/kg...mua 10k
Cà chua 2 trái 5k
Dầu,nước mắm,bột ngọt,hành+tỏi:10k
Gạo :1,3kg=24k
Ga 10k
Tổng:70+10+5+10+24+10=130k cho 4 người /ngày...chưa tính xăng đi chợ và công nấu
So với đi ăn quán 30x8=240k/ngày
Tao tính là ăn theo kiểu bk:mặn+luộc thôi đó
Giá thực tế,bình dân.
Còn địt con mẹ ,mấy thằng ở núi đào cũ mài,ăn lá đu đủ thì câm mõm vào
à không đcm là nhà t ăn ít thôi ,2 ông bà già chắc đc thìa cơm với gắp rau là xong bữa r
 
Địa phận nào mà lương thấp lè tè mà ăn như heo vậy? Vùng núi như tao công ngày 250k việc nặng nó đã không muốn làm rồi. Ăn ngày 100k là dạng sang lắm rồi.
Trên tao muốn được việc ngày công phải 280k trở lên nếu việc nặng, đôi khi còn phải bao ăn nữa kìa. Còn ăn uống bình thường người 50-60k/ngày là dư sức rồi.
Xl hả mày:thịt đùi 90k/ kg, mua 70k.rau muống 10k/kg...mua 10k
Cà chua 2 trái 5k
Dầu,nước mắm,bột ngọt,hành+tỏi:10k
Gạo :1,3kg=24k
Ga 10k
Tổng:70+10+5+10+24+10=130k cho 4 người /ngày...chưa tính xăng đi chợ và công nấu
So với đi ăn quán 30x8=240k/ngày
Tao tính là ăn theo kiểu bk:mặn+luộc thôi đó
Giá thực tế,bình dân.
Còn địt con mẹ ,mấy thằng ở núi đào cũ mài,ăn lá đu đủ thì câm mõm vào
Thag này 1 ngày 50k ăn phủ phê này, nó đang sống ở thiên đg thật rồi :vozvn (1):
 
Địt mẹ ráng sống 1 phần cơm bình dân 40k rồi, rồi phải uống nước nữa, mài ở chỗ cặc nào 60k sống đc 1 ngày vậy
mày đã nghèo lại còn ăn cơm ở ngoài. ko biết mua đồ về nhà nấu ah?
 
Xl hả mày:thịt đùi 90k/ kg, mua 70k.rau muống 10k/kg...mua 10k
Cà chua 2 trái 5k
Dầu,nước mắm,bột ngọt,hành+tỏi:10k
Gạo :1,3kg=24k
Ga 10k
Tổng:70+10+5+10+24+10=130k cho 4 người /ngày...chưa tính xăng đi chợ và công nấu
So với đi ăn quán 30x8=240k/ngày
Tao tính là ăn theo kiểu bk:mặn+luộc thôi đó
Giá thực tế,bình dân.
Còn địt con mẹ ,mấy thằng ở núi đào cũ mài,ăn lá đu đủ thì câm mõm vào
chia ra là hơn 30k/người/ngày còn gì mày.
 
Nấu dở ẹc, mà nấu phải sắm mắm, muối, nồi xong bếp, mà nấu 1 ng ăn vừa tốn công vừa tốn đồ, đồ để lại ăn mau hư, lại phải mua tủ lạnh, tốn thêm tiền điện, mài nghĩ tao ko tính à
ah mày ở một mình thì cái nào tiện thì làm thôi. nhiều đứa nó ở một mình vẫn nấu ăn cho rẻ. nói chung dân vn liệu cơm gắp mắm.
 

Có thể bạn quan tâm

Top