Câu đố mẹo Đường lên đỉnh Olympia tưởng dễ nhưng không ít người phải chào thua

Mặc dù đây chỉ là bài toán đơn giản nhưng các thí sinh trong chương trình Đường lên đỉnh Olympia đều phải bó tay.​


Trong chương trình Đường lên đỉnh Olympia, bên cạnh các câu hỏi hóc búa cũng thường xuất hiện những câu đố mẹo đòi hỏi tư duy nhanh nhạy, logic của thí sinh. Một trong số đó là câu hỏi dành cho thí sinh Thu Hương: "Quyển vở và cái bút có giá 11.000 đồng. Quyển vở đắt hơn cái bút 10.000 đồng. Vậy bút có giá bao nhiêu?"

Câu hỏi này từng gây sốt trên mạng xã hội vì thoạt nhìn khá dễ nhưng không ít người trả lời sai. Rất nhiều cách giải cho bài toán được đưa ra. Có người không cần suy nghĩ mà đưa ra đáp án cho bài này luôn là 1.000 đồng, tuy nhiên đây không phải là đáp án đúng

Câu đố mẹo Đường lên đỉnh Olympia tưởng dễ nhưng không ít người phải chào thua.

Câu đố mẹo Đường lên đỉnh Olympia tưởng dễ nhưng không ít người phải chào thua.

Nếu tìm ra đáp án cho phép tính này, hãy kéo xuống bình luận để ghi lại và xem bao nhiêu người cùng suy nghĩ như bạn.
 
Ngu mới trả lời sai. Đắt hơn là phần hiệu. Thì số còn lại chia đôi là ra thằng rẻ hơn

Ngu mới trả lời sai. Đắt hơn là phần hiệu. Thì số còn lại chia đôi là ra thằng rẻ hơn
 
x là bút . y là vở
tổng : x+y=11
vở đắt hơn bút chắc là y-x=10
gộp 2 thaằng lại thì (x+y)+(y-x)=11+10
=> thì 2y = 21 => y = 10.5. thay cái này vào tổng x+10.5=11 ==> x=0.5 Có lẽ cây bút giá 500 đ
Có mấy s thì nhẩm ra rồi đáp chứ m rảnh quá 😂

Ngu mới trả lời sai. Đắt hơn là phần hiệu. Thì số còn lại chia đôi là ra thằng rẻ hơn

Ngu mới trả lời sai. Đắt hơn là phần hiệu. Thì số còn lại chia đôi là ra thằng rẻ hơn
Ngồi coi tivi thì nói sao chả hay
Đi thi áp lực nhiều câu cơ bản còn sai
Đây là thi trước cả phim trường chiếu cả nước còn khác nữa
 
Để trả lời câu hỏi: "Quyển vở và cái bút có giá 11.000 đồng. Quyển vở đắt hơn cái bút 10.000 đồng. Vậy bút có giá bao nhiêu?", ta sẽ giải bài toán một cách rõ ràng và đầy đủ.

### Bước 1: Đặt biến
Giả sử giá của cái bút là **x đồng**. Vì quyển vở đắt hơn cái bút 10.000 đồng, nên giá của quyển vở sẽ là **x + 10.000 đồng**.

### Bước 2: Lập phương trình
Tổng giá của quyển vở và cái bút là 11.000 đồng, ta có phương trình:

**x + (x + 10.000) = 11.000**

### Bước 3: Giải phương trình
Ta tiến hành giải phương trình từng bước:

1. Rút gọn các số hạng:
**x + x + 10.000 = 11.000**
**2x + 10.000 = 11.000**

2. Trừ 10.000 từ cả hai vế để cô lập **2x**:
**2x + 10.000 - 10.000 = 11.000 - 10.000**
**2x = 1.000**

3. Chia cả hai vế cho 2 để tìm **x**:
**2x / 2 = 1.000 / 2**
**x = 500**

Vậy giá của cái bút là **500 đồng**.

### Bước 4: Kiểm tra lại
Để chắc chắn, ta tính giá của quyển vở:
**500 + 10.000 = 10.500 đồng**

Tổng giá:
**500 + 10.500 = 11.000 đồng**, đúng với đề bài.

Hiệu giữa giá quyển vở và cái bút:
**10.500 - 500 = 10.000 đồng**, cũng khớp với điều kiện quyển vở đắt hơn cái bút 10.000 đồng.

### Kết luận
Giá của cái bút là **500 đồng**.
 
x là bút . y là vở
tổng : x+y=11
vở đắt hơn bút chắc là y-x=10
gộp 2 thaằng lại thì (x+y)+(y-x)=11+10
=> thì 2y = 21 => y = 10.5. thay cái này vào tổng x+10.5=11 ==> x=0.5 Có lẽ cây bút giá 500 đ
ĐM toán cấp 1 đưa cho cấp 2 giải à?
 
Đề như cái Lồn, phải là tổng giá trị của vở và bút , địt mẹ tao thích vặn lại là vở 11 bút 11 đấy
 

Có thể bạn quan tâm

Top